Cisco เผยกำลังพัฒนาหัว BiDi ความเร็ว 400GbE อยู่

Cisco ได้ออกมาเผยถึงการพัฒนาเทคโนโลยี Optical Bidirectional (BiDi) Transceiver ที่ความเร็วระดับ 400GbE อยู่ เพื่อเร่งให้การใช้งานเทคโนโลยี 400GbE เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วในอนาคตได้ด้วยต้นทุนที่ต่ำลงกว่าเทคโนโลยี 400GbE ในปัจจุบัน

 

Credit: Cisco

 

Cisco นั้นเป็นหนึ่งในสมาชิกร่วมก่อตั้งของ 400G BiDi MultiSource Agreement (MSA) ที่ https://www.400gbidi-msa.org/ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาหัว 400GbE BiDi Transceiver นี้ให้ทำงานร่วมกับ Multi-mode Optical Fiber (MMF) ได้ที่ระยะ 100 เมตร เทคโนโลยีนี้ถือเป็นก้าวถัดจากเทคโนโลยี 100G BiDi โดยใช้สาย Multi-mode Fiber แบบ 4+4 Parallel ที่สามารถทำงานร่วมกับ 40GBASE-SR4 และ 100GBASE-SR4 ได้ นอกจากนี้ 400G BiDi นี้ก็ถูกออกแบบให้สามารถแตกหัวออกมาเป็น 100G QSFP28 จำนวน 4 สายได้ ทำให้การใช้งานภายใน Data Center นั้นมีความยืดหยุ่นสูงขึ้นด้วย

Cisco ระบุว่าในอนาคตเทคโนโลยีในฝั่ง 400GbE นี้จะรองรับทั้งการใช้งาน QSFP-DD Module และ 400G BiDi ได้พร้อมๆ กัน ทำให้เหล่าธุรกิจต่างๆ มีทางเลือกในการลดต้นทุนและลดพลังงานที่ต้องใช้ลงได้ด้วยการใช้สาย Multi-Mode Fiber แทน Single Mode Fiber อีกทั้งการที่มีหัว Breakout แยก 400GbE BiDi ออกมาเป็น 4x 100GbE BiDi ได้นี้ก็จะช่วยให้เกิด Backward Compatibility ได้ด้วยในตัว ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจลงทุนอัปเกรดระบบเครือข่ายมากยิ่งขึ้น

 

ที่มา: https://blogs.cisco.com/datacenter/bidirectional-bidi-optical-networking-to-400-gigabit-ethernet-realm


About techtalkthai

ทีมงาน TechTalkThai เป็นกลุ่มบุคคลที่ทำงานในสาย Enterprise IT ที่มีความเชี่ยวชาญทางด้าน Network, Security, Server, Storage, Operating System และ Virtualization มารวมตัวกันเพื่ออัพเดตข่าวสารทางด้าน Enterprise IT ให้แก่ชาว IT ในไทยโดยเฉพาะ

Check Also

อนาคตของระบบเครือข่ายภายใน Data Center โดย HPE Aruba

ภายในงานสัมมนา TTT Virtual Summit: Enterprise Cloud & Data Center 2022 ที่เพิ่งจบไป คุณไญยวิทย์ กังใจ Presales Consultant …

ภาวะเงินเฟ้อที่ร้อนจัด ส่งผลให้หุ้นกลุ่ม “ชิป” พร้อมใจกันร่วงลงกว่า 35%

ท่ามกลางเงินเฟ้อที่เพิ่มสูงขึ้น ล่าสุดวันศุกร์ที่ผ่านมาหุ้นตลาดชิปทั่วโลกร่วงลง หลังจากผู้ผลิตชิปหน่วยความจำ Micron Technology มีรายรับต่ำกว่าที่คาดการณ์ไว้มากสำหรับไตรมาสปัจจุบัน